Tổng hợp

Mấy điểm ở lại lớp?

Mấy điểm ở lại lớp? Điểm thi đủ điều kiện lên lớp là được pháp luật quy định cụ thể. Vậy điểm trung bình môn mấy điểm thì phải ở lại lớp. Cùng THPT Đông Thụy Anh.vn tìm hiểu cụ thể trong bài viết dưới đây.

1. Điều kiện phải ở lại lớp

Căn cứ vào điều 15 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 15. Lên lớp hoặc không được lên lớp

1. Học sinh có đủ các điều kiện dưới đây thì được lên lớp:

a) Hạnh kiểm và học lực từ trung bình trở lên;

b) Nghỉ không quá 45 buổi học trong một năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại).

2. Học sinh thuộc một trong các trường hợp dưới đây thì không được lên lớp:

a) Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại);

b) Học lực cả năm loại Kém hoặc học lực và hạnh kiểm cả năm loại yếu;

c) Sau khi đã được kiểm tra lại một số môn học, môn đánh giá bằng điểm có điểm trung bình dưới 5,0 hay môn đánh giá bằng nhận xét bị xếp loại CĐ, để xếp loại lại học lực cả năm nhưng vẫn không đạt loại trung bình.

d) Hạnh kiểm cả năm xếp loại yếu, nhưng không hoàn thành nhiệm vụ rèn luyện trong kỳ nghỉ hè nên vẫn bị xếp loại yếu về hạnh kiểm.

Điều kiện học sinh không được lên lớp là:

  • Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học;
  • Học lực cả năm bị kém hoặc lực và hạnh kiểm yếu;
  • Sau khi kiểm tra lại nhưng không kéo học lực lên mức xếp loại trung bình;

2. Mấy điểm ở lại lớp THPT?

Mấy điểm ở lại lớp?
Mấy điểm ở lại lớp?

Như vậy căn cứ vào quy định trên thì học lực cả năm đạt dưới mức trung bình sẽ phải ở lại lớp sau khi được tạo điều kiện thi lại. Cụ thể nếu phạm một trong những quy định dưới đây thì học sinh bị học lực dưới trung bình là ở lại lớp sau khi đã thi lại (năm học 2022 – 2023) như sau:

Đối với học sinh khối 10 được quy định theo Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT:

  • Có từ hai môn học đánh giá bằng nhận xét bị đánh giá mức Chưa đạt.
  • Có dưới 6 môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có ĐTBmcn từ 5,0 điểm trở lên; Có môn học ĐTBmcn dưới 3,5 điểm.

Đối với học sinh khối 11, 12 theo Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT :

  • Điểm trung bình các môn học cả năm dưới 5,0;
  • Có môn học bị điểm trung bình dưới 3,5;
  • Các môn học đánh giá bằng nhận xét đều chưa đạt;

3. Thi mấy điểm ở lại lớp?

Cũng căn cứ những quy định trên thì pháp luật không đặt ra những điểm thi cụ thể để làm điều kiện ở lại lớp bởi vì điểm thi chỉ là một phần để tính điểm trung bình môn và điểm trung bình năm học. Nếu như điểm thi dưới mức trung bình nhưng điểm số trong quá trình kiểm tra học tập ở mức khá thì có thể điểm trung bình môn cả năm vẫn có thể qua môn.

Vì thế nên sẽ tùy vào trường hợp điểm thi và điểm trên lớp mới xác định được điểm số tối thiếu cần đạt khi đi thi.

Trên đây là những tìm hiểu của THPT Đông Thụy Anh về vấn đề Mấy điểm ở lại lớp? Mời bạn đọc tham khảo thêm những thông tin hữu ích trong mục Hỏi đáp pháp luật chuyên mục Dân sự liên quan.

Tác giả: Trường THPT Đông Thụy Anh

Chuyên mục: Hỏi đáp Tổng hợp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button

Bạn đang dùng trình chặn quảng cáo!

Bạn đang dùng trình chặn quảng cáo!